Balasaheb Thackeray : असं काय घडलं होतं की, बाळासाहेब ठाकरेंनी दोन वेळा दिला होता राजीनामा!


Loading...

महाराष्ट्रातील राजकीय संकटे

महाराष्ट्रात सध्या सुरू असलेला राजकीय गोंधळ क्षणाक्षणाला वाढत आहे. एकनाथ शिंदे (एकनाथ शिंदे) यांचे बंड जितके अनपेक्षित तितकेच धक्कादायक आहे. शिवसेनेने यापूर्वी बंडखोरी पाहिली नाही, असे कधीच घडले नाही. बळवंत मंत्री, माजी महापौर हेमचंद्र गुप्ते, छगन भुजबळ, नारायण राणे, राज ठाकरे यांनी बंड केले. परंतु शिवसेना (शिवसेना) संपवण्यात कोणालाही यश आलेले नाही. शिवसेनेच्या स्थापनेपासून अलीकडच्या काळातही शिवसेना संपुष्टात आल्याचे अनेकवेळा बोलले जात होते, पण मुख्यमंत्र्यांनी सांगितल्याप्रमाणे शिवसेना पुन्हा राखेतून उभी राहिली आहे.

एकनाथ शिंदे यांना शेवटचा उपाय म्हणून मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी केवळ मुख्यमंत्रीपदाचाच नव्हे तर पक्षप्रमुखपदाचाही राजीनामा देणार असल्याचे सांगून शिंदे यांच्यासह तमाम शिवसैनिकांना भावनिक आवाहन केले. मात्र, शिवसेनेत असे घडण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. शिवसेना सुरुवातीपासूनच आंदोलने, बंड, राजीनामे या सर्वांवर लक्ष ठेवून आहे. आधी नगरसेवक, नंतर आमदार, खासदार, मंत्री आणि आता थेट मुख्यमंत्री असा शिवसेनेचा प्रवास रंजक आहे.

शिवसेना म्हणजे बाळासाहेब ठाकरे आणि बाळासाहेब ठाकरे ही शिवसेना. शिवसेनेच्याही त्याच वाटेवर शिवसेनाप्रमुख बाळासाहेब ठाकरे (बाळासाहेब ठाकरे) यांनी दोन वेळा राजीनामा देण्याची घोषणा केली होती.

1978: पहिला राजीनामा

1973 मध्ये मुंबईत शिवसेनेचे मजबूत अस्तित्व होते. सुधीर जोशी मुंबईचे महापौर होते आणि शिवसेनेकडे एकूण 40 जागा होत्या. त्यावेळी शरद पवार यांनी काँग्रेसला धक्का देत पुलोदची सत्ता राज्यात आणली होती. शिवसेनेच्या पराभवानंतर बाळासाहेब ठाकरे चांगलेच संतापले आणि त्यांनी शिवसैनिकांवर अटी टाकल्या. आगामी मुंबई महापालिका निवडणुकीत पराभव झाल्यास शिवसेना पक्षप्रमुख पदाचा राजीनामा देणार असल्याचे बाळासाहेब ठाकरे यांनी स्पष्टपणे सांगितले आहे. २०१४ साली झालेल्या मुंबई महापालिकेच्या निवडणुकीत शिवसैनिकांनी मेहनत घेतली. पण यश सहजासहजी मिळाले नाही. 1973 च्या तुलनेत शिवसेनेचा 19 जागांवर पराभव झाला, शिवसेनेचे केवळ 22 जागांवर नगरसेवक निवडून आले.

  Vidhan Parishad Election: मतं फुटू नये म्हणून पक्षांची धावाधाव, विधान परिषदेचा रणसंग्राम ABP Majha

त्यानंतर काही दिवसांनी मुंबईत शिवसेनेची बैठक झाली. त्या बैठकीत बाळासाहेब ठाकरे यांनी शिवसेनाप्रमुख पदाचा राजीनामा दिला होता. शिवसैनिकांसाठी हा मोठा धक्का होता. बाळासाहेबांच्या समर्थनार्थ घोषणा सुरू झाल्या. सर्व कार्यकर्त्यांनी मंचाजवळ येऊन बाळासाहेबांना आदरांजली वाहिली. अखेर बाळासाहेबांनी होकार देऊन राजीनामा मागे घेतला. 1975 च्या आणीबाणीला दिलेल्या अघोषित पाठिंब्यामुळे या निवडणुकीत शिवसेनेचा पराभव झाल्याचेही येथे बोलले जाते.

१९९२: दुसरा राजीनामा

शिवसेना हळूहळू राज्यभर पसरली. मराठवाड्याच्या नामांतरासारख्या मुद्द्यांवर बाजू घेत पक्षाने कानाकोपऱ्यात नेले. मात्र याच दरम्यान ठाकरे कुटुंबातील दोन मुले मोठी होत होती. बाळासाहेब ठाकरेंचे फाट्या आणि दादू म्हणजेच राज आणि उद्धव ठाकरे. 80 च्या दशकात राज ठाकरे 20 वर्षांचे असताना त्यांना भारतीय विद्यार्थी सेनेची जबाबदारी देण्यात आली होती, तर 1989 मध्ये उद्धव ठाकरे यांच्याकडे सामानाची जबाबदारी देण्यात आली होती. ठाकरे कुटुंबातील दोन्ही मुले गेल्या काही काळापासून राजकारणात सक्रिय झाली होती. मात्र, ही बाब अनेकांना खटकली आणि बाळासाहेब ठाकरे यांच्यावर पितृसत्तेचा आरोप झाला.

अनेक पदाधिकाऱ्यांनी पक्ष सोडला होता. तर काही वाटेत होते. बाळासाहेब ठाकरे यांच्या विरोधात शिवसैनिकांनी उठाव केला होता. मात्र यावेळीही बाळासाहेब ठाकरे यांनी राजीनामा देणार असल्याचे सांगून राज्यभर धूळ चारली. जुलैमध्ये तो म्हणाला, ‘जय महाराष्ट्रअसा मथळा देत त्यांनी स्पष्ट इशारा दिला. त्यावेळी मुंबईतील वातावरण अतिशय उष्ण होते. पण जुलैच्या मुसळधार पावसात मातोश्री बाहेर जमून बाळासाहेबांना शांत करण्याचा प्रयत्न सुरू केला. काही काळ गेला आणि ते यशस्वी झाले, कार्यकर्त्यांचे प्रेम पाहून त्यांनी पुन्हा राजीनामा मागे घेतला.

राजकारणातील संघर्ष कधीच संपत नाही. पक्षांतर्गत वादही अनेक ठिकाणी होतात. मात्र, अलेक्झांडर हाच डॅमेज कंट्रोल मिळवणारा मानला जातो. येत्या काळात उद्धव ठाकरे नुकसानीवर नियंत्रण ठेवतात का हे पाहणे उत्सुकतेचे ठरणार आहे.

By PK NEWS

Leave a Reply

Your email address will not be published.