Loading...

Loading...

शिवसेना नेते एकनाथ शिंदे यांनी राज्याच्या राजकारणात मोठा भूकंप घडवून आणला आहे. एकनाथ शिंदे यांनी शिवसेनेच्या 35 हून अधिक आमदारांची हकालपट्टी केली आहे. दरम्यान, शिवसेना पक्षप्रमुख सुनील प्रभू यांनी बुधवारी सकाळी शिवसेना आमदारांना पत्र पाठवून हजर न झाल्यास अपात्रतेचा इशारा दिला होता. मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांच्या विरोधात वाढत्या असंतोषाव्यतिरिक्त, महाराष्ट्रात उलगडत असलेल्या राजकीय नाट्याचा एक महत्त्वाचा भाग म्हणजे शिवसेना बंडखोर नेते एकनाथ शिंदे आणि भाजपचे माजी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्यातील पक्ष पातळीवरील वर्षानुवर्षे चाललेली मैत्री.

इंडियन एक्सप्रेसच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, 2015 पासून देवेंद्र फडणवीस आणि एकनाथ शिंदे मंत्रिमंडळातील सहकारी म्हणून जवळचे आहेत. 2019 मध्ये शिवसेना आणि भाजपने स्वतंत्रपणे विधानसभा निवडणूक लढवली असती तर एकनाथ शिंदे हे ठाणे मतदारसंघातून भाजपचे उमेदवार झाले असते.

एकनाथ शिंदे यांना उपमुख्यमंत्रिपद देण्याचा पर्याय भाजपकडे आहे

गुप्तचर विभागाने दोन महिन्यांपूर्वी महाराष्ट्र सरकारला इशारा दिला होता. याबाबत स्पष्टीकरण देताना सूत्रांनी सांगितले की, “निवडणुकीपूर्वी एकनाथ शिंदे यांचा भाजपच्या शिवसेनेच्या संभाव्य उमेदवारांच्या यादीत समावेश करण्यात आला होता. मात्र, 2014 प्रमाणेच शिवसेना आणि भाजपने 2019 मध्ये युती करून निवडणूक लढविण्याचा निर्णय घेतला. त्यामुळे एकनाथ शिंदे यांनी निवडणूक लढवली. शिवसेनेकडून.” त्यामुळे आता एकनाथ शिंदे स्वतंत्र राजकीय गट स्थापन करण्याच्या तयारीत असल्याने त्यांना उपमुख्यमंत्रीपद आणि सत्तेत मोठा वाटा देण्याचा पर्याय भाजपकडे आहे. ठाणे जिल्ह्याची सत्ता भाजप एकनाथ शिंदे यांच्याकडे सोपवू शकते, असे सूत्रांनी सांगितले.

एकनाथ शिंदे यांचे शिवसेना नेतृत्वाशी मतभेद होण्याचे एक कारण म्हणजे त्यांना ठाण्यात मोकळा हात देण्यास पक्षाची अनास्था हे होते. ठाण्यात कमकुवत असलेला भाजप स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुकीत आपली स्थिती मजबूत करण्यासाठी एकनाथ शिंदे यांचा फायदा घेण्याचा प्रयत्न करणार असल्याची माहिती सूत्रांनी दिली.

मागील सरकारच्या काळात एकनाथ शिंदे यांच्या कामाची जाहीर पावती देताना देवेंद्र फडणवीस त्यांना प्रशासनातील मोठ्या जबाबदाऱ्या देण्याच्या तयारीत होते. याबाबत भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष चंद्रकांत पाटील म्हणाले, “सत्तेत असो वा विरोधात, भाजपने नेहमीच गुणवत्तेवर नेत्यांचा सन्मान केला आहे. आम्ही एक राजकीय पक्ष असून, शिवसेनेतील मतभेद नक्कीच पुसून टाकू,” असे ते म्हणाले.

  Maharashtra Breaking News 22 June 2022 : राज्यातील महत्त्वाच्या घडामोडी एका क्लिकवर...

शिवसेना, काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या अर्धा डझन नेत्यांची भ्रष्टाचाराच्या विविध आरोपांवरून केंद्रीय अन्वेषण विभागाकडून (सीबीआय) चौकशी सुरू आहे. पण एकनाथ शिंदे यांना असा धोका कधीच आला नाही. उलट ते त्यांच्या मनमिळाऊ स्वभावासाठी ओळखले जातात.

एकनाथ शिंदे का नाराज आहेत?

एकनाथ शिंदे यांच्या जवळच्या व्यक्तीने सांगितले की, “2014 मध्ये शिवसेना विरोधी पक्षात असताना एकनाथ शिंदे यांना विरोधी पक्षनेते बनवण्यात आले होते. मात्र, शिवसेना सरकारमध्ये सामील होताच त्यांना सार्वजनिक बांधकाम मंत्री करण्यात आले. ते एका चांगल्या पदास पात्र होते, ज्याचा उद्धव ठाकरेंनी विचार केला नाही.”

त्यावेळी उद्धव ठाकरे यांनी जोरदार दबाव आणला असता तर एकनाथ शिंदे यांना उपमुख्यमंत्री करण्याचा विचार पक्षाने केला असता, असे भाजपच्या सूत्रांनी सांगितले. मात्र शिवसेनेने दबाव आणला नाही. शिवसेना पक्षाचे समांतर सत्तेचे केंद्र बनण्याच्या भीतीने एकनाथ शिंदे यांना राजकीयदृष्ट्या सक्षम व्हायचे नसावे. “

एकनाथ शिंदेंची शिवसेनेत घुसखोरी?

पाच वर्षांनंतर उद्धव ठाकरे भाजपशी फारकत घेतल्यानंतर एकनाथ शिंदे मुख्यमंत्री होतील, अशी आशा अनेक आमदारांना होती. मात्र उद्धव ठाकरे यांनी मुख्यमंत्रीपदाची सूत्रे हाती घेतल्यानंतर शिंदे यांना भरपाई म्हणून महत्त्वाचे नगरविकास खाते दिले, अशी माहिती सूत्रांनी दिली. 2014 ते 2019 या काळात भाजपला एकनाथ शिंदे यांच्या राजकीय आकांक्षा जास्त असल्याचे जाणवले आणि शिवसेनेत त्यांची घुसमट झाल्याचे सूत्रांनी सांगितले. 2015 मध्ये, देवेंद्र फडणवीस यांनी 12,000 कोटी रुपयांच्या नागपूर-मुंबई द्रुतगती महामार्गाची घोषणा केली तेव्हा त्यांनी एकनाथ शिंदे यांची निवड केली.

एकनाथ शिंदे यांच्या बंडात भाजपची कोणतीही भूमिका नसल्याचं भाजप नेत्यांनी म्हटलं आहे. एकनाथ शिंदे यांची इच्छाशक्ती आणि उद्धव ठाकरेंना विरोध करण्यासाठी शिवसेनेचा पाठिंबा यामुळे हे घडले. एकनाथ शिंदे यांच्यात विश्वास निर्माण करण्याचे श्रेय आम्ही (भाजप) घेऊ शकतो. सत्ता, पद किंवा पैसा नेहमीच काम करत नाही. एकनाथ शिंदे यांच्यासारखे नेते प्रतिष्ठा आणि सन्मान शोधतात, जो देवेंद्र फडणवीस यांनी नेहमीच दिला आहे,” असे भाजप नेते म्हणाले.

  MintGenie Explainer - What is Bear Market and when does it happen?By PK NEWS

Leave a Reply

Your email address will not be published.