Loading...
मुंबई : सरकारने 1 जुलैपासून व्हर्च्युअल डिजिटल मालमत्ता किंवा 10,000 रुपयांपेक्षा जास्त रकमेच्या क्रिप्टोकरन्सी पेमेंटवर 1 टक्के रोखी कर (टीडीएस) लागू करण्याची अधिसूचना जारी केली आहे. यासाठी वित्त कायदा 2022 ने आयटी कायद्यात कलम 194S आणले आहे. . आयकर विभागाने आभासी डिजिटल मालमत्तेवर टीडीएस कपातीबाबत तपशीलवार खुलासा सादर केला आहे. यामध्ये, क्रिप्टोची पेमेंट तारीख आणि पेमेंट मोड सांगणे आवश्यक असेल.

नवा करार

या नवीन तरतुदी लागू करण्यासाठी, केंद्रीय प्रत्यक्ष कर मंडळाने (CBDT) 21 जून रोजी फॉर्म 26QE आणि फॉर्म 16E मध्ये TDS रिटर्न भरण्यासाठी प्राप्तिकर नियमांमध्ये काही सुधारणा अधिसूचित केल्या आहेत.

वाचा – गडी बाद होण्याचा क्रम पासून क्रिप्टोकरन्सी; Bitcoin सह इतर चलनांची किंमत शोधा
टीडीएस ३० दिवसांच्या आत जमा करावा लागेल
CBDT ने म्हटले आहे की कलम 194S अंतर्गत गोळा केलेला TDS ज्या महिन्यात कपात केली जाईल त्या महिन्याच्या शेवटी 30 दिवसांच्या आत जमा केला जाईल. अशा प्रकारे कपात केलेला कर 26QE इनव्हॉइस-कम-स्टेटमेंट फॉर्ममध्ये जमा केला जाईल.

वाचा – अग्रगण्य स्टॉक्स ते आहेत जे किंमत खंड ब्रेकआउट दर्शवतात
लक्षात ठेवण्याच्या गोष्टी
नांगिया अँडरसन एलएलपी पार्टनर नीरज अग्रवाल म्हणाले की फॉर्म 26QE सबमिट करण्यासाठी, एखाद्या व्यक्तीने आभासी डिजिटल मालमत्ता हस्तांतरित करण्याची तारीख, विचाराचे मूल्य, विचार करण्याची पद्धत – रोख किंवा वस्तू किंवा इतर कोणतीही आभासी डिजिटल मालमत्ता नमूद करणे आवश्यक आहे.

वाचा – सेबीने घेतला मोठा निर्णय; म्युच्युअल फंडांना परदेशी शेअर्स खरेदी करण्याचा मार्ग मोकळा
ते म्हणाले की हे फॉर्म कलम 194S च्या नुकत्याच सादर केलेल्या तरतुदींशी सुसंगत आहेत. या विभागांचे पालन करण्यासाठी, तपशील फॉर्ममध्ये उघड करणे आवश्यक आहे.

30% भांडवली नफा कर आकारण्याचा निर्णय
नवीन नियमांनुसार, क्रिप्टोकरन्सीवर आता 30% कर आकारला जातो. समजा तुम्ही क्रिप्टोकरन्सीमध्ये 15,000 रुपये गुंतवले आहेत आणि काही वर्षांनी ते 45,000 रुपयांवर गेले आहे. अशा परिस्थितीत तुम्हाला त्यावर मिळणाऱ्या उत्पन्नावर म्हणजेच रु. 30,000. तसेच, १ जुलैपासून क्रिप्टो व्यवहारांवर १% टीडीएस भरावा लागेल. याशिवाय, जे गुंतवणूकदार क्रिप्टोकरन्सी नफ्यासाठी विकत नाहीत त्यांनाही कर भरावा लागेल.

  क्रिप्टोवरील व्याजावर टीडीएस; विदेशी क्रिप्टो मंचावरून मिळणारे लाभही करपात्र

अशा 20 हून अधिक क्षेत्रांतील सखोल अभ्यास माहितीसह विशेष इकॉनॉमिक टाइम्स कथा.

By PK NEWS

Leave a Reply

Your email address will not be published.