Loading...
वृत्तसंस्था, काबुल: अफगाणिस्तानच्या पूर्वेकडील प्रांतात बुधवारी सकाळी झालेल्या शक्तिशाली भूकंपात किमान 920 लोक ठार झाले आहेत. या भूकंपात १,५०० हून अधिक लोक जखमी झाले असून मृतांचा आकडा वाढू शकतो, असे प्रशासनाने सांगितले. ६.१ रिश्टर स्केलच्या भूकंपाचा केंद्रबिंदू पाकिस्तान सीमेजवळ असल्याने पाकिस्तानलाही भूकंपाचे धक्के जाणवले.

अफगाणिस्तानच्या या पूर्वेकडील प्रांतात भूस्खलनाचा धोका नेहमीच असतो. यापूर्वीही या भागात भूकंपाचे धक्के बसले आहेत. यूएस भूगर्भीय सर्वेक्षणानुसार भूकंपाचे केंद्र जमिनीपासून 10 किमी खाली नोंदवले गेले. भूकंपाचे केंद्र मात्र जमिनीच्या खाली असल्याचे सांगण्यात आले; त्सुनामीचा इशारा देण्यात आलेला नाही. भूकंपाचे केंद्र मात्र जमिनीच्या खाली असल्याचे सांगण्यात आले; त्सुनामीचा इशारा देण्यात आलेला नाही. प्रांतात अपूर्ण घरांची संख्या जास्त असल्याने मालमत्तेचे मोठ्या प्रमाणावर नुकसान होण्याची शक्यता आहे.

भूकंपाची माहिती मिळताच बचाव पथक हेलिकॉप्टरने दाखल झाले; परंतु तालिबानने सत्ता काबीज केल्यापासून बचाव कार्य मंदावली आहे आणि अमेरिकन सैन्यासह अनेक आंतरराष्ट्रीय सेवा संस्थांनी अफगाणिस्तानातून माघार घेतली आहे. गेल्या वर्षी सत्तेवर आलेल्या तालिबानसमोर संरक्षणाचे मोठे आव्हान आहे. अनेक जखमींना चादर गुंडाळून हेलिकॉप्टरमध्ये बसवण्यात आले, तर अनेक जखमी वैद्यकीय मदतीच्या प्रतीक्षेत असल्याचे दिसून आले.

अफगाण रेड क्रिसेंट सोसायटीने भूकंपग्रस्तांसाठी 4,000 ब्लँकेट, 800 तंबू आणि 800 स्वयंपाकाची भांडी पाठवली आहेत. अफगाणिस्तानमधील संयुक्त राष्ट्राच्या दूताने भूकंपग्रस्तांना अत्यंत आवश्यक मदत देण्यास सुरुवात केली आहे. अफगाणिस्तानचे पंतप्रधान मोहम्मद हसन अखुंद यांनी राजवाड्यात आपत्कालीन उच्चस्तरीय बैठक बोलावली. बैठकीत बचाव आणि मदत कार्याबाबत सूचना देण्यात आल्या.

अफगाणिस्तानच्या नैऋत्येला 50 किमी अंतरावर प्रशांत महासागराच्या तळाच्या खाली भूकंपाचा केंद्रबिंदू असल्याचे पाकिस्तान हवामान संस्थेने म्हटले आहे. या तीव्रतेच्या भूकंपांमुळे सहसा तितकी जीवितहानी होत नाही; पण डोंगराळ प्रदेश, मातीच्या घरांमुळे मृतांची संख्या वाढली आहे, असे भूकंपशास्त्रज्ञ रॉबर्ट सँडर्स यांनी सांगितले.

  पाकिस्तान, सौदी, थायलंडमध्येही एकनाथ शिंदेंच्या चर्चा! गुगलच्या ट्रेंड सर्चमध्ये टॉपवर 

अफगाणिस्तानचा हा डोंगराळ प्रांत; तसेच हिंदुकुश पर्वत नेहमीच भूकंपाचा धोका असतो. यापूर्वी 1998 मध्ये झालेल्या भूकंपात किमान 4,500 लोकांचा मृत्यू झाला होता. यापूर्वी 2015 मध्ये झालेल्या भूकंपात अफगाणिस्तान आणि पाकिस्तानमध्ये किमान 200 लोकांचा मृत्यू झाला होता.

पाकिस्तानातही हादरले

बुधवारी दुपारी खैबर पख्तूनख्वा, पेशावर, इस्लामाबाद, लाहोर आणि पाकिस्तानच्या इतर भागांना भूकंपाचा धक्का बसला. खैबर पख्तुनख्वामध्ये भूकंपामुळे घर कोसळून किमान एकाचा मृत्यू झाला आहे. 17 जून रोजीही या भागात भूकंपाचे धक्के जाणवले. भूकंपाचे केंद्र प्रशांत महासागराच्या तळाच्या खाली नोंदवले गेले; त्सुनामीचा इशारा देण्यात आलेला नाही. भूकंपाचे केंद्र प्रशांत महासागराच्या तळाच्या खाली नोंदवले गेले, तथापि; त्सुनामीचा इशारा देण्यात आलेला नाही.

By PK NEWS

Leave a Reply

Your email address will not be published.